We'll see. VOA One, The hits. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Nam, assalamu alaikum wapenda wasikilizaji, hamjambo popote pale mlipo, wakati ni huu umefika kama kawaida kuwa pamoja nasi VOA Express hapa Washington DC, hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikiwa pamoja na naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi ndani ya dakika hizi 30 za VOE Express tumekuandalia mengi msikilizaji. Miongoni mwao ni kama kawaida, swali la leo, ambapo tumekuuliza kupitia mtandao wetu wa Facebook kwamba unamkumbukaje hayati kiongozi wa jumuiya ya Ismailia duniani Prince Karim Ali Hussein Aga Khan aliyezikwa kule Misri mwishoni mwa wiki. Bila shaka na viongozi wa dunia wamerejea tena wito wa kusitisha mapigano DRC. Nini maoni yako? Hiyo, hilo ni swali katika barazani, ambapo tunamshirikisha, tunamshirikisha msikilizaji kupitia simu nambari alizotuwekea pale. Tunakupigia na unatoa maoni yako moja kwa moja katika VOA Express. Hali kadhalika VOA Express inaambatana na burudani ya muziki na habari za kimataifa vilevile tutakuwa pia tuna kipengele cha ushauri ushauri. Kwenye ushauri basi, leo Okelo Ali akiwa Kenya anashauri vijana kujiepusha na tabia ya kusema uongo na badala yake kukuza uaminifu ili kuhakikisha maisha mema ya baadaye. Bila shaka maadili na nidhamu imepotea kabisa katika mambo mengi, hasa mitandao. Unakuta watu wanaeneza habari za uongo wakishtusha shuta mm -hmm. watu na kadhalika. Ni jambo muhimu sana turejeshe nidhamu na uaminifu katika ndia vijana mi. hasa hasa. Lakini Abdushakur, wakati tunazungumza haya yote kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hali bado sio shwari kama tunavyofahamu. Mwishoni mwa wikiendi kulikuwa kuna mkutano mkubwa huko nchini Tanzania ukijumuisha viongozi wa sadek pamoja na wa ukanda wa Afrika Mashariki, najua unafuatilia hilo nam. Bila shaka tunafuatilia swala hilo kwa sababu mkutano huo umemalizika ukitoa wito wa kuleta amani na utulivu, na viongozi wachukue hatua muhimu kuhakikisha kwamba amani inaendelea, lakini inaripotiwa kwamba mapigano bado yanaendelea. hmm. kule karibu kuelekea mji wa Bukavu. Nimezungumza na watu kule, wanasema mapigano yanako karibu kilomita sabini au hamsini hivi kufika mji wa Bukavu. Kwa hivyo wasiwasi umejitokeza zaidi mm -hmm. katika mji huo ambapo shule zimefungwa, mambo yako mazito kweli kweli katika mji huo, na watu wana wasiwasi. Nimezungumza na kijana mmoja ambaye yeye vilevile vile ni kiongozi wa vijana katika mji wa Bukavu, Mike Mutiki, naye nikamuuliza hali ikoje, naye anasema mapigano inaendelea karibu na mji wa bukavu uh, kunakuwa hali ya kiwasiwasi hali kwamba benki hazitumike hali kwamba shule uh, university nyingi na hata shule zile za kimsingi na sekondari wameambia watoto wakae majumbani ili kwamba kuhofia usalama wao sasa tunakuwa tu katika hii hali ya kibaridi, hata huku makazi nyingi hazitumike na maofisa nyingi pia wameenda me, wa wamekuwa wengi wakienda uh, mji wa Bujumbura na vitongoji vyake. Tuseme hiyo ndio hali uh, tunaweza kusema iko hapa, hali ya wasiwasi na ugaoga tu na ukiangalia umesema shule zimefungwa, watu wameambua sende shule. Kwa hivyo inawaathiri zaidi vijana na watoto na kinamama ambao wanabidi kuangalia wanachukua hatua gani kuhakikisha usalama wao upo mpaka wakati vita vinaendelea. Eh, wamama na vijana uh, utaona kwenye nafasi nyingi nyingi kunakuwa vijana ambao uh, wale ambao wana, uh, wa, wa vijana uh, wanakaa uh, kwenye masenta kubwa kubwa wakingojea hapo. Kulikuwa tena initiative moja ambao uh, minister wa wa, wa ndani wa mambo ya ndani kwenye serikali ya jimboni hapa alihamasisha vijana kuingia katika jeshi na wa, wanawaita wa volontaire kuingia jeshini wanaenda huko wengi, lakini tunahofia usalama wa wao vijana kwa sababu wengi wao hawajui hawajue, hawajue namna gani ya kushikilia silaha na hawajue namna gani ya kujihami, na tunaogopa kama wale vijana wengi wanaweza kurudiwa kama hivi uh, uh, kama vita vikifika hapa mjini Bukavu kwa sababu wao ndio wana tiliwa mbele ya mstari ya uwanja wa mapambano na wengi wao wa tunahofia wale vijana kupoteza maisha ama kuumizwa vikali. Wamama wengi wanahusika na kutafuta chakula kwa ajili ya watoto. Tunaona kwenye masoko wamama wanatafuta chakula sana, wanaangaika, na hiyo hali inawasiri sana wamama, kwa sababu hali ya maisha kama unajua huku iko nguvu sana, kwa sababu kila mtu anatafuta chakula ambayo atakula hiyo hiyo siku hiyo. Tunaita to juu, ni kusema kama hali ya umaskini pia ina, ita, ita, inaendelea kujionyesha sana, na wamama wanakuwa wakiathirika sana Nam basi, Kamiti, unaona hali ni nzito. huyo ni mik uh, Mutiki akiwa uh, huko Bukavu. Wasiwasi unaendelea, ingawa watu wameambua vita visitishwe, lakini vinaendelea mpaka hivi sasa na mm -hmm. Sasa kabla ya kuendelea, bila shaka kibao cha muziki yeye, yeah, akituambia nani huyu Moni Santron na Mario yeah, yeah, yeah. Sasa unasemaje wewe? Tunaona leo tunakwenda huko Tanzania haswa, so Tanzania ambapo tunaangazia swala hili la ukeketaji wasichana uh, na wanawake nchini Tanzania, hali iko vipi? Ukizingatia kwamba uh, wiki iliyopita, Februari sita ilikuwa ni siku ya uhamasishaji wa ukeketaji, na nimezungumza na mwanaharakati wa maswala ya ukeketaji Robi Samuel ambaye sasa pia ni mkurugenzi katika shirika la Hope for Girls huko Tanzania na nikataka kujua kwamba uh, mafanikio gani yaliyopo uh, mpaka mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na tano mm -hmm. katika suala hili la uh, kuzuia au kutokomeza ukeketaji kwa wasichana nchini Tanzania. Inaonekana kuna mabadiliko makubwa ya hali ya ukeketaji ukilinganisha na miaka uh, mitano iliyopita nikiwa na maana kwamba takwimu zinaonyesha kabisa kwamba, uh, kupinga ukeketaji dhidi ya wanawake na mtoto wa kike, kwa mujibu wa tafiti zilizofanyika uh, taarifa za utafiti wa afya ya uzazi na mtoto eh, na viashiria vya malaria na na vya mwaka ishirini ishiri na mbili ishirini ishiri na tatu inaonyesha kabisa kiwango cha ukeketaji kwa wanawake na wasichana wenye umri wa miaka kumi na tano hadi arobaini na tisa kimeshuka hadi asilimia nane ikitoka asilimia kumi Kwa takwimu hizi za mwaka eh, elfu mbili kumi na tano elfu mbili kumi na sita zinaonyesha hivyo. Aidha, katika Tanzania yetu tunasema kwamba mikoa ya Manyara na Arusha ndiyo inayoongoza kwa kiwango kikubwa cha ukeketaji kwa asilimia arobaini na tatu, ikifuatiwa na mkoa wetu wa Mara kwa asilimia ishirini na nane, Singida asilimia ishirini, Tanga kumi na nane na Dodoma asilimia kumi na nane. Mikoa mingine uh inayobakia inayofanya ukeketaji ni pamoja na Iringa kwa asilimia kumi na mbili, Morogoro asilimia kumi, Njombe asilimia saba na Pwani asilimia tano. Hivyo basi, kwa upande wangu ninaona kuna mabadiliko makubwa, hasa nikichukulia mkoa wa Mara katika miaka eh, zaidi ya mitano au sita iliyopita. Uh, saa zingine ilikuwa sio rahisi kukuta watoto wa kiume wakitafuta waki, wakitembelea nyumba salama wakiuliza iwapo ni rahisi dada zao kupata hifadhi. E, ili waweze kuepuka na ukeketaji. Na hicho kitu sasa hivi kinafanyika kupitia nyumba salama zetu zilizoko chini ya Hope for Girls and Women in Tanzania. Tunapokea watoto wakiume, uh, wa kiume ambao wamekuwa wakifika wakiomba uh, kupata ruhusa ya dada zao kuja kupata hifadhi kwa sababu wanaona hali na viashiria vya hatari majumbani kwao, kwa wazazi wao kutaka kuwakeketa dada zao. Lakini pia tunaona watoto wengi wanatafuta hifadhi Ukilinganisha na zamani, ilikuwa sio rahisi, watoto wengi walikuwa wanaishia kukeketwa. Kwa hiyo hiyo elimu nasema imeendelea imeendelea kutolewa, na uelewa unaendelea kwa watoto wetu, hasa wa kiume na wa kike, lakini pia katika upande wa jamii inaweza nikasema jamii yetu pia ina mabadiliko. Shukrani sana Robi Samuel, uh, mwanaharakati katika masuala ya uh, ukeketaji uh, wasichana na wanawake huko Tanzania akizungumza na VOA Express. Sasa tupate habari za kimataifa. Karibu mataifa yote duniani hayajaweza kuwasilisha malengo mapya ya kupunguza uzalishaji wa gesi chafu hii leo, siku ya mwisho iliyowekwa na Umoja wa Mataifa, ikijumuisha mataifa makubwa yaliyo chini ya shinikizo la kuonyesha uongozi kufuatia uamuzi wa Marekani kujiondoa katika makubaliano ya mabadiliko ya hali ya hewa. Nchi kumi tu kati ya mia mbili zinazohitajiwa chini ya mkataba wa Paris kutoa mipango mipya ya hali ya hewa ifikapo Februari 10 zilifanya hivyo kwa wakati, kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa zinazofuatia utekelezaji wa mkataba huo. Chini ya makubaliano ya hali ya hewa kila nchi inapaswa kutoa ahadi ya kiasi kikubwa cha fedha cha kusaidia kupunguza uzalishaji joto ifikapo mwaka 2035. Rais wa Marekani Donald Trump amerudia tena ahadi yake ya kuchukua udhibiti wa ukanda wa Ghaza wakati shinikizo likiongezeka kwa Israel na Hamas kuongeza muda wa makubaliano ya kusitisha mapigano zaidi ya ilivyokuwa katika awali, awamu ya awali. Afisa wa Umoja wa Mataifa amesema njaa imeepushwa kwa kiasi kikubwa, huku zaidi ya malori 1260 ya misaada yakiingia katika ukanda huo tangu kuanza kwa usitishaji mapigano, lakini ikiwa makubaliano hayo hayataongezwa muda, kitisho cha njaa kinaweza kurudi, alisema. Viongozi wakuu wa dunia wanakutana mjini Paris kujadili maswala ya akili mnemba, AI ambako mazungumzo magumu ya kidiplomasia yanatarajiwa kufanyika ambapo makundi ya teknolojia yanapigania kuchukua uongozi katika sekta ya teknolojia inayosonga mbele kwa kasi kubwa. Wakuu wa nchi wa maafisa wa juu wa serikali wakurugenzi wakuu na wanasayansi kutoka karibu nchi mia moja wanashiriki katika mkutano huu wa kimataifa wa siku mbili unaoanza leo Jumatatu. Miongoni mwa wajumbe wakuu wanaohudhuria ni pamoja na makamu rais wa Marekani Jedi Vance akiwa katika ziara yake ya kwanza ya nchi ya nje tangu aingia madarakani na makamu wa waziri mkuu wa China Zango King. Tunaishi katika mapinduzi ya teknolojia na kisayansi ambayo hatujawahi kuyaona, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema jana Jumapili kabla ya kufunguliwa kwa mkutano huu leo. China ina matumaini kuwa Dalai Lama anaweza kurejea katika njia sahihi na iko tayari kwa majadiliano kuhusu mustakbali wa mshindi huyo wa tuzo ya amani ya Nobel iwapo masharti fulani yatatimizwa, wizara ya mambo ya nje imesema leo Jumatatu. Kiongozi huyo wa Tibet aliye uhamishoni, ambaye anatimiza miaka 90 mwaka huu, alitoroka Tibet mwaka 1959 na na kuelekea India baada ya kushindwa kwa uasi dhidi ya utawala wa China, lakini ameelezea nia ya kurejea Video huyo pamoja na Musa Kea wakituambia unavailable mkamiti. Ni VOA Express hapa, bila muziki mambo hayawezi kuwa sawa sana. Sasa inatupa fursa kuingia katika kipengele cha barazani, ambapo tulikuuliza wewe msikilizaji kupitia mtandao wetu wa Facebook: viongozi wa dunia wamerejea tena wito wa usitishwaji mapigano DRC, nini maoni yako? Tayari kwenye laini ya simu tunaambiwa tuna msikilizaji, si ndio? Haya basi, tumsikilize msikilizaji, au unasemaje? Twende moja kwa moja kwa msikilizaji mwanzo. Msikilizaji, bila shaka unatusikiliza, tungependa kujua jina lako na unapiga simu kutoka wapi, kisha tupokee maoni na mtazamo wako. Naitwa Gama Joseph kutoka Mbezi Juu, Dar es Salaam, Tanzania. Viongozi mm -hmm, kukutana kujadili juu ya mgogoro wa DRC Congo. Binafsi mkutano hayo, mimi nadhani italeta manufaa makubwa kwa wana Congo, ili mradi amani irejee. Bado tunaendelea kusikitika kwa masikitiko makubwa a kufuatia migogoro ambao unaendelea huko Congo. Kwa kweli ni paswa kichwa, raia wanakimbia wana makazi yao, huku raia ya wengine wakifariki dunia na cha msingi mkutano wa hivi juzi hapa karibuni, mi binafsi nilipenda sana awepo ah, kiongozi wa wemu ishirini na tatu pamoja na Felix kishekedi, ili aweze kukaa meza moja mazungumzo na kumaliza tofauti zao, lakini viongozi hao hawakuweza ah, kuwepo katika mkutano hao, lakini uwepo wao ungekuwa ni mwarubaini wa kumaliza tofauti zao. Asante, asante sana msikilizaji. Naam, asante sana basi, mkamiti wengine hapa katika Facebook wanasemaje? Tukielekea kwake Kabanzi Jean, anapatikana huko DRC maeneo ya Moba Nunda, anasema kwamba wito huo sidhani kama unaweza kusitisha mapigano, kwani wito huo ulianza kutolewa kitambo sana, lakini hakuna chochote kinachoendelea. Naye Ismail Saki wa Mande, ma, Mandewa Singida anasema ni sawa, mapigano ya DRC yanapaswa kusitishwa, lakini cha kusikitisha sana ni kuonekana kundi linaloendesha vita huko DRC Congo linahusiana na nchi jirani hapa Afrika. Ni jambo baya sana hili, likemewe like, na nchi hiyo ionywe itoe hilo kundi huko. Omar, Mushimbi Omar, yeye anasema tatizo la Kongo halipewi serikali uh, kipaumbele kikubwa, kwanza ni mambo ambayo yanasikitisha. Muhamed Bahram anasema hivi, ni kweli maoni yetu yanaweza kuwa na maana kweli kwa hayo yanaendelea DRC au ndio basi tu kipindi chako kisipite bure tu bila kusoma maoni? Unaona bila shaka tunaambia inaweza kuwa muhimu. Huyu anasema, anauliza kama tunapoteza wakati wetu ndio maoni ya msikilizaji katika barazani, nasoma uh, ujumbe kutoka kwa Olomaian Dan Ntemel, yeye anasema anapatikana kutoka Kenya. Anasema unaweza pia ukaniita kwamba ni jina langu kwa kifupi, ni Dan. Anasema maoni yake ni kwamba viongozi wetu wanafanya jambo la busara kurejea tena kwa wito wa amani nchini Kongo, maana wakinyamaza mambo yatazidi kuwa mabaya zaidi. Kumbuka watu wengi wanapitia mambo magumu nchini humo, kwa hivyo basi ni mujibu wa viongozi wetu kutokana na haya yanayoendelea DRC kusimamia na kuzungumzia vipaumbele nam. Bila shaka hapa ni nafasi nzuri kwa wasikilizaji wenyewe wapate fursa kutoa maoni yao. Gloris Gad kutoka DRC mjini Goma, wito huo sidhani kama kunaweza kusitisha mapigano, sababu wale viongozi kati yao kuna wenye wako na shirika kwenye mgogoro huu na wanam masapoti wanamsapoti Kagame kwa hivyo, hadhani inaweza kumalizika vita. Bertin Kanane Muganza yeye, yeah, anasema anapatikana mashariki mwa DRC na ameandika kwamba hatutaki mazungumzo na waasi kutoka Rwanda, tunaomba kuondoka kwa wanamgambo hao wa Rwanda, wametuvamia katika ardhi yetu. Nam, bila shaka kuna maoni mengi yameandikwa juu ya swala hili, wengi wakiwa na shaka kwamba amani inaweza kupatikana. Basi sisi tunaomba amani na makubaliano yafikiwe. Kwa hivyo bila shaka kama tunavyosema Vio Express hapa, Sauti ya Amerika haiwezi kwenda bila muziki. Wa hii leo wanatuambia nini, All I want kutoka kwake M. akituambia all I want kibao ambacho kimepita hapa Vio Express, na muda unakwenda mbio, bila shaka mkamiti hapa. Sasa tuna ushauri hii leo. Okelo Ali akiwa kwa Kenya anashauri vijana kujiepusha na tabia kusema uongo na badala yake kukuza uaminifu ili kuhakikisha maisha mema ya baadaye. Hebu tumsikilize. naitwa Okelo Ali na balaha kutoka Rift Valley, Kenya, Kitale Nataka kuwashauri vijana wenzangu, mi mwenyewe ni kijana. Waepukane na mambo ya uongo, waepukane na mambo ya kutumia mihadarati kama madawa za kulevya, ili wakuwe vijana wazuri. Nashauri vijana wenzangu wajitume. Kwa mfano, ukikuja huku kwetu Kenya, vijana hawataki kujituma au wako tu Yani, wanakaa tu hapo hivo, hawataki kujituma. Sasa vijana wakijituma, hawatakuwa waongo, hawatakuwa wezi. Sasa mi nawashauri vijana wenzangu wajitume, awache mambo ya kukaakaa tu hapo hivo, wangengoja vitu za burebure ama kuibia watu vitu kama, yani kunyang'anya watu kwa soko, kwa barabara. Wakifanya hio, wakijituma, watakuwa vijana wazuri. Mi mwenyewe mi ni kijana Mi niko na miaka saa ishirini, lakini nafanya biashara mi, niko na duka kani. Nashauri vijana wenzangu wajitume tu, wasisema ati sijui nje ni mbaya, wasema sijui uchumi ni mbaya. Ukijituma utaona uchumi ni mbaya. Mimi ni hayo tu hapo kwa kuwashauri. Kwa kujiunga na makundi mbaya mbaya, ni kujiepushana tu na kutembea na watu, ukitembea na watu, ukitembea na mtu mbaya, lazima pia utakuwa mtu mbaya lakini ukitembea na watu wazuri pia wewe utakuwa mtu mzuri. Kwa mfano mimi, mimi nikiwa shule vijana wenye nilikuwa nakaa nao walikuwa watu wazuri. Ningetembea na watu wabaya, ningekuwa pia mi mtu mbaya. Sasa ni kujiepushana tu na watu wabaya na u utakuwa mtu mzuri, lakini ukitembea na watu wabaya pia utakuwa tu mbaya. Haya, ni ushauri wao kutoka kwa kijana huyo ambaye uh, jina lake ni Okelo Ali, akiwa Kenya, anawashauri vijana wenzie kuhusiana na swala la maswala ya maadili, kuwa wakweli pale wanapozungumza, wanapofanya kazi zao za kila siku kwenye maisha haya. Basi uh, baada ya kusikiliza hayo sasa, uh, kabla tujakupa kile ambacho kinaendelea kwenye mitandao ya kijamii vilevile vile, ni vyema tukakusomea swali la leo, ambapo tulikuuliza wewe, msikilizaji, unamkumbukaji hayati kiongozi wa jumuiya ya Ismailia duniani, uh, Prince Karim Al Husein Aga Khan? Nani? Juma Hassan Jaka anasema, simjui kwa ukweli, ndio kwanza namsikia baada ya kifo chake na kujua kuwa Aga Khan ni ukoo. Sitaki kuwa mwongo, la sasa sijui kanataki kuwa mwongo pengine. <laughs> <laughs> akasikia ushauri ki... kutoka kwa Okelo yeah, kwamba usiwe mwongo, uzungumze ukweli. Akajieleza ukweli, wake ni mtu ambaye amechangia sana kule Afrika Mashariki na Afrika na dunia kwa ujumla, hasa katika maswala ya elimu, maswala ya afya. Tumezungumza juu ya maisha yake kabla wiki ile nafikiri alipofariki lakini ndo maoni ya msikilizaji haya. Basi Amoru Mtungo anasema kwamba um, kile ambacho um, kitamfanya zidi kukumbukwa ni kwamba ataendelea kukumbukwa. Unajua, hakuna mtu maskini katika wafuasi wake wenye itikadi ya Ismailia. Naye Hamis uh, Nyonyo Manyusi anasema wamanyama wa Idodoma anasema balozi wa Wagogo anasema kwa kweli simjui, nasikiliza matangazo haya kuji, kujifahamisha zaidi. DJ Shukuru Musai anapatikana Butembo kwa mashariki mwa DRC, anasema alikuwa mtu mwenye hekima kama Yohane Mbatiza, ila anatoa pole kwa familia ya Agakani kwa kuondokewa na mpendwa wao na watu wengi walioandika katika ukurasa huu wa mkamiti wanasema hawamjui Agahan, maanake watu wengi wamekuwa hawajaona mafanikio aliyopata. Lakini ukiangalia kule Kenya, ukiangalia kule Tanzania, kula hospitali za Agahan na shule za Agahan. Kama ishara Nkere anasema sina kumbukumbu yoyote, niite ishara napatikana wapi, sijui. Amesema iko kivu kusini mashariki, anasema hamjui kiongozi huyo wa Shia. Aya, basi, na um, tukielekea mwishoni kabisa mwa kipindi tuangalie aliyovuma katika mitandao ya kijamii Abdul Shakur Abudi. Zaidi ni kuhusiana na Super Bowl ya 59 hapa nchini Marekani, ambayo ilichezwa kule New Orleans uh, ambapo Chiefs walishindwa vibaya sana kwa kweli na Philadelphia Eagles, ambapo wanasema ni historia, walikuwa nataka kuona historia Chiefs wakichukua mara tatu, lakini Philadelphia wamefanya makubwa, wakaweka historia kushinda katika nusu ya kwa kwanza mabao mengi zaidi. Na kikubwa zaidi, picha zinazotanda ni kuhusiana na Rais Donald Trump. Alikuwa mmoja kati ya watu waliohudhuria kuangalia live um, mechi hizo zilizokuwa zikiendelea mm, hapo New Orleans. Basi mm, tunakamilisha VOA Express, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Abdu Shakur Abud, kutakieni siku njema, na bila shaka mtakuwa pamoja nasi hapo kesho wakati kama huu, na tutakutana tena hapo saa moja unusu. Kwaherini.